Quy định về việc giảm giá vé tàu hỏa đối với người có công với cách mạng.

Ngày hỏi:04/07/2016
Người có công với cách mạng khi tham gia phương tiện giao thông là tàu hỏa có được giảm giá vé không?

    Nội dung này được Sở tư pháp tỉnh Quảng Bình tư vấn như sau:

    • Quy định về việc giảm giá vé tàu hỏa đối với người có công với cách mạng.
      (ảnh minh họa)

    • Điều 18 Nghị định số 14/2015/NĐ-CP ngày 13/02/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đường sắt quy định:
      Giảm giá vé đi tàu cho các đối tượng sau:
      - Giảm 90% giá vé áp dụng cho người hoạt động cách mạng trước ngày 01/ 01/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19/8/1945; bà mẹ Việt Nam anh hùng;
      - Giảm 30% giá vé áp dụng cho các đối tượng là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; nạn nhân chất độc màu da cam; người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng.
      Việc giảm giá vé quy định ở trên được áp dụng theo giá vé bán thực tế của loại chỗ, loại tàu mà hành khách sử dụng.
      Trường hợp đối tượng chính sách xã hội đi tàu được hưởng từ 02 chế độ giảm giá vé trở lên thì chỉ được hưởng một chế độ giảm giá vé cao nhất.

      Người được giảm giá vé tàu phải xuất trình giấy chứng nhận thuộc đối tượng quy định cùng giấy tờ tùy thân khi mua vé và khi đi tàu.


    Nguồn:

    Trang Thông tin điện tử Sở Tư pháp Quảng Bình
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn