Quyền của thương nhân thực hiện đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng cho trẻ em dưới 06 tuổi

Ngày hỏi:25/09/2017

Quyền của thương nhân thực hiện đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng cho trẻ em dưới 06 tuổi được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Phan Ngọc Thảo. Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật về đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng dành cho trẻ em dưới 06 tuổi. Tôi có một thắc mắc cần Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, quyền của thương nhân thực hiện đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng cho trẻ em dưới 06 tuổi được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Phan Ngọc Thảo (ngocthao*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 08/2017/TT-BCT quy định về đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng dành cho trẻ em dưới 06 tuổi do Bộ trưởng Bộ Công Thương ban hành thì quyền của thương nhân thực hiện đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng cho trẻ em dưới 06 tuổi được quy định cụ thể như sau:

    - Thương nhân sản xuất, nhập khẩu có quyền tự xác định giá bán lẻ khuyến nghị đối với sản phẩm sữa và thực phẩm chức năng đến người tiêu dùng cuối cùng theo quy định của pháp luật hiện hành về giá;

    - Thông báo điều chỉnh giá theo mẫu tại Phụ lục số 3 ban hành kèm theo Thông tư này thay cho kê khai giá khi điều chỉnh giá trong phạm vi 5% so với mức giá đã kê khai hoặc thông báo liền kề trước đó. Trường hợp lũy kế các lần thông báo điều chỉnh vượt mức 5% so với mức giá đã kê khai hoặc thông báo lần liền kề trước đó, thương nhân phải thực hiện kê khai giá theo quy định tại Thông tư 08/2017/TT-BCT.

    Trên đây là nội dung tư vấn về quyền của thương nhân thực hiện đăng ký giá, kê khai giá sữa và thực phẩm chức năng cho trẻ em dưới 06 tuổi. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 08/2017/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn