Quyết toán và thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản đối với tài sản mua theo phương thức ký kết hợp đồng mua sắm tập trung

Ngày hỏi:23/05/2017

Việc quyết toán và thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản đối với tài sản mua theo phương thức ký kết hợp đồng mua sắm tập trung được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Trung Cang, là cán bộ hưu trí tại TpHCM. Trong thời gian qua, nhờ đọc các thông tin trên báo chí, tôi thấy tình trạng sử dụng công quỹ không hợp lý đang diễn ra gây lãng phí cho ngân sách Nhà nước. Bởi vậy, Chính phủ đã quyết định hình thành cơ chế mua sắm tập trung nhằm tránh tình trạng lãnh phí. Tôi có nghe được để thực hiện quy trình này, hằng năm các cơ quan Nhà nước lập văn bản đăng ký mua tập trung, sau đó mời thầu, và phương án mời thầu phải được phê duyệt. Có hai phương thức mua sắm tập trung đó là: mua sắm tập trung theo cách thức ký thỏa thuận khung và mua sắm tập trung theo cách thức ký hợp đồng trực tiếp. Tôi chưa hiểu việc kiểm soát chi phí trong quy trình mua sắm này thế nào và tôi muốn hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật việc quyết toán và thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản đối với tài sản mua theo phương thức ký kết hợp đồng mua sắm tập trung được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. nguyenthiennha***@***

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc quyết toán và thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản đối với tài sản mua theo phương thức ký kết hợp đồng mua sắm tập trung quy định tại Điều 24 Thông tư 35/2016/TT-BTC hướng dẫn việc mua sắm tài sản nhà nước theo phương thức tập trung do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành cụ thể như sau:

      1. Thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản:

      a) Đơn vị mua sắm tập trung có trách nhiệm thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản với nhà thầu cung cấp tài sản;

      b) Việc thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản thực hiện theo quy định của pháp luật và hợp đồng mua sắm tài sản đã ký với nhà thầu cung cấp tài sản.

      2. Quyết toán kinh phí mua sắm tài sản:

      a) Cơ quan quản lý chương trình, dự án chịu trách nhiệm quyết toán trong trường hợp thanh toán tiền mua tài sản theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 Thông tư này.

      b) Đơn vị mua sắm tập trung có trách nhiệm quyết toán với cơ quan quản lý chương trình, dự án trong trường hợp thanh toán tiền mua tài sản theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 22 Thông tư này.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc quyết toán và thanh lý hợp đồng mua sắm tài sản đối với tài sản mua theo phương thức ký kết hợp đồng mua sắm tập trung. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 35/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn