Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm gì trong việc thu tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước?

Ngày hỏi:25/07/2017

Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm gì trong việc thu tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Ngọc Anh, sống tại Hà Nội. Hiện nay tôi đang làm việc trong lĩnh vực tài nguyên nước. Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm gì trong việc thu tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sở Tài nguyên và Môi trường là cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban Nhân dân, thực hiện chức năng quản lý Nhà nước trong lĩnh vực tài nguyên môi trường ở địa phương (bao gồm lĩnh vực tài nguyên nước).

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định 82/2017/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/09/2017) về phương pháp tính mức thu tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước thì:

      Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm:

      a) Tổ chức thẩm định hồ sơ tính tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt, điều chỉnh đối với trường hợp khai thác, sử dụng nước thuộc thẩm quyền cấp giấy phép của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

      b) Gửi thông báo kèm theo quyết định phê duyệt, điều chỉnh tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước thuộc thẩm quyền cấp phép của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cho chủ giấy phép và Cục thuế địa phương;

      c) Hằng năm, tổng hợp kết quả phê duyệt tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước trên địa bàn, báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và Bộ Tài nguyên và Môi trường (qua Cục Quản lý tài nguyên nước) trước ngày 15 tháng 12.

      Như vậy, với tư cách là cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban Nhân dân thì Sở Tài nguyên Môi trường thực hiện các công việc thẩm định hồ sơ tính tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước của Ủy ban Nhân dân tỉnh, tổng hợp kết quả báo cáo cho ỦY ban Nhân dân tỉnh và Bộ Tài nguyên Môi trường.

      Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm Sở Tài nguyên và Môi trường trong việc thu tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 82/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sở Tài nguyên và môi trường
    Tài nguyên nước
    Khai thác tài nguyên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn