Sử dụng giấy tờ giả mạo để đăng ký tài khoản kho bạc xử lý thế nào?

Ngày hỏi:23/08/2019

Tôi được biết có một số trường hợp sử dụng giấy tờ giả mạo để đăng ký tài khoản kho bạc, cho hỏi hành vi này sẽ bị phạt thế nào theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 61 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ, giấy tờ giả mạo gửi Kho bạc Nhà nước để làm thủ tục đăng ký sử dụng tài khoản.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải phong tỏa tài khoản.

      => Như vậy, hành vi sử dụng giấy tờ giảo mạo để đăng ký tài khoản kho bạc sẽ bị phạt 10 - 15 triệu, và sẽ bị phong tỏa tài khoản.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giả mạo giấy tờ
    Kho bạc nhà nước
    Xử lý vi phạm
    Mức phạt vi phạm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn