Sửa chữa trường học có được chỉ định đơn vị thực hiện không?

Ngày hỏi:04/05/2020

Trường học muốn sửa chữa 1 số trường học với số tiền khoản 30 triệu, vậy trường tôi có được chỉ định đơn vị thực hiện không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm h Khoản 1 Điều 2 Thông tư 58/2016/TT-BTC quy định việc nhà trường sửa chữa 1 số trường học với số tiền 30 triệu là gói dịch vu phi tư vấn.

      Mặt khác tại khoản Khoản 1 Điều 15 Thông tư 58/2016/TT-BTC quy định các trường hợp chỉ định thầu đối với gói thầu mua sắm duy trì hoạt động của đơn vị sự nghiệp công lập như sau:

      ...

      c) Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa phải mua từ nhà thầu đã thực hiện trước đó do phải bảo đảm tính tương thích về công nghệ, bản quyền mà không thể mua được từ nhà thầu khác; gói thầu có tính chất nghiên cứu, thử nghiệm; mua bản quyền sở hữu trí tuệ;

      ...

      Và tại Khoản 2 Điều 15 quy định: Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100.000.000 đồng (một trăm triệu đồng) mới được chỉ định thầu.

      Như vậy, gói thầu dịch vụ sửa chữa lớp học với giá trị 30 triệu được chỉ định thầu. Cho nên, nhà trường được chỉ định 1 đơn vị thực hiện việc sửa chữa này nhưng việc chỉ định thầu phải thực hiện theo đúng quy định tại Điều 55 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn