Tài sản công tại cơ quan, tổ chức, đơn vị gồm những gì?

Ngày hỏi:13/07/2017

Tài sản công tại cơ quan, tổ chức, đơn vị gồm những gì? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Minh Luân, hiện tại đang làm trưởng thôn Xuân Hòa, xã Ninh Phụng, TX Ninh Hòa, tỉnh Khánh Hòa, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Thôn tôi vừa khánh thành nhà văn hóa của thôn, nhà văn hóa được trang bị loa, bàn ghế, bục và một số vật dụng trang trí khác. Tôi muốn biết, có phải tất cả chúng đều được tính là tài sản công không? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (minhluan***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

    Về vấn đề bạn thắc mắc thì Điều 20 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 có quy định tài sản công tại cơ quan, tổ chức, đơn vị gồm:

    1. Nhà làm việc, công trình sự nghiệp, nhà ở công vụ và tài sản khác gắn liền với đất thuộc trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, nhà ở công vụ.

    2. Quyền sử dụng đất thuộc trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, nhà ở công vụ.

    3. Xe ô tô và phương tiện vận tải khác; máy móc, thiết bị.

    4. Quyền sở hữu trí tuệ, phần mềm ứng dụng, cơ sở dữ liệu.

    5. Tài sản khác theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn về tài sản công tại cơ quan, tổ chức, đơn vị. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để hiểu rõ nội dung này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn