Tài sản, thu nhập phải kê khai của người có chức vụ, quyền hạn

Ngày hỏi:31/12/2018

Những người có chức vụ, quyền hạn như cán bộ, công chức, sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, Quân nhân chuyên nghiệp,... có nghĩa vụ phải kê khai tài sản, thu nhập theo quy định của luật phòng, chống tham nhũng. Vậy theo Luật mới nhất thì các khoản tài sản, thu nhập nảo của những người này phải kê khai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 20/11/2018 Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIV, tại kỳ họp thứ 6 đã thông qua Luật Phòng, chống tham nhũng số 36/2018/QH14 (gọi tắt là Luật Phòng, chống tham nhũng 2018).

      Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định về về phòng ngừa, phát hiện tham nhũng; xử lý tham nhũng và hành vi khác vi phạm pháp luật về phòng, chống tham nhũng.

      Theo quy định tại Điều 35 Luật Phòng chống tham nhũng 2018 (có hiệu lực thi hành từ 01/7/2019) thì tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

      - Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

      - Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

      - Tài sản, tài khoản ở nước ngoài;

      - Tổng thu nhập giữa 02 lần kê khai.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn