Thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch UBND cấp huyện trong lĩnh vực quản lý sử dụng tài sản công

Ngày hỏi:03/08/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định mới được chính phủ ban hành, thì chủ tịch UBND có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý sử dụng tài sản công đối với những trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 29 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

      - Phạt cảnh cáo.

      - Phạt tiền đến 50.000.000 đồng.

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức phạt tiền quy định tại điểm b khoản này.

      - Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này.

      => Trên đây là những trường hợp mà Chủ tịch UBND cấp huyện sẽ thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, sử dụng tài sản công.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT