Thị trường điện dừng vận hành trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:01/03/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường mua bán điện cạnh tranh. Tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp, anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì thị trường điện dừng vận hành trong trường hợp nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 65 Thông tư 45/2018/TT-BCT, thì thị trường điện dừng vận hành khi xảy ra một trong các trường hợp sau:

      a) Do các tình huống khẩn cấp về thiên tai hoặc bảo vệ an ninh quốc phòng;

      b) Do Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện đề nghị dừng thị trường điện theo một trong các trường hợp sau:

      - Hệ thống điện vận hành trong chế độ cực kỳ khẩn cấp được quy định tại Quy định hệ thống điện truyền tải do Bộ Công Thương ban hành;

      - Không đảm bảo vận hành thị trường điện an toàn, liên tục.

      c) Các trường hợp khác theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

      Lưu ý: Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện có trách nhiệm thông báo cho các thành viên tham gia thị trường điện về quyết định dừng thị trường điện của Cục Điều tiết điện lực hoặc của cơ quan có thẩm quyền.

      Trên đây là quy định về các trường hợp dừng vận hành thị trường điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn