Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế

Ngày hỏi:16/10/2018

Tôi có thắc mắc trong quá trình xử lý vi phạm hành chính về thuế mong anh chị trong Ban biên tập có thể dành chút thời gian để tư vấn giúp tôi. Anh chị cho tôi hỏi về thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế. Pháp luật hiện hành quy định về vấn đề này ra sao? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

Ngọc Hiếu (hieu***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế được quy định tại Điều 34 Thông tư 166/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

    1. Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định xử phạt, quá thời hạn thì không thi hành quyết định xử phạt, trừ trường hợp quyết định xử phạt có áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả thì vẫn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả.

    2. Trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt cố tình trốn tránh, trì hoãn thì thời hiệu thi hành quyết định xử phạt được tính kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn.

    Trên đây là nội dung quy định về thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 166/2013/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn