Thông tin thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng thông điệp dữ liệu điện tử trao đổi giữa các bên liên quan phải đáp ứng các yêu cầu nào?

Ngày hỏi:29/05/2017

Thông tin thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng thông điệp dữ liệu điện tử trao đổi giữa các bên liên quan phải đáp ứng các yêu cầu nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Lã Kim Oanh, là sinh viên ngành Luật, trường đại học Mở. Em hiện đang học môn học liên quan đến pháp luật trong lĩnh vực thuế. Trong quá trình tìm hiểu về môn học, em gặp nhiều khó khăn trong việc tìm hiểu các quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực này. Vì vậy, em có vài câu hỏi mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp em. Cụ thể, xin anh/chị Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết thông tin thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng thông điệp dữ liệu điện tử trao đổi giữa các bên liên quan phải đáp ứng các yêu cầu nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (oanhbj**@***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các yêu cầu đối với thông tin thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng thông điệp điện tử được quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 84/2016/TT-BTC hướng dẫn thủ tục thu nộp ngân sách nhà nước đối với các khoản thuế và thu nội địa do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành cụ thể như sau:

      Thông tin thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng thông điệp điện tử trao đổi giữa các bên liên quan phải đáp ứng yêu cầu:

      a) Có đầy đủ tiêu chí theo quy định của Thông tư này và phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành;

      b) Được ký bằng chữ ký điện tử và áp dụng phương án bảo mật.

      3. Chữ ký điện tử ký trên thông điệp điện tử:

      a) Do tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số cấp hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận; Có hiệu lực trong thời gian các bên kết nối, trao đổi thông tin điện tử.

      b) Được thông báo bằng văn bản để các bên liên quan (cơ quan thuế, cơ quan kho bạc nhà nước, ngân hàng) chấp nhận trong các giao dịch điện tử liên quan đến thu nộp ngân sách nhà nước.

      Trường hợp thay đổi chữ ký điện tử, đơn vị sử dụng chữ ký điện tử có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho các bên liên quan trước ngày chữ ký điện tử mới có hiệu lực ít nhất 15 ngày.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các yêu cầu đối với thông tin thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng thông điệp điện tử .Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 84/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn