Thủ tục thanh lý xe ô tô tại cơ quan nhà nước

Ngày hỏi:10/12/2016

Hiện nay cơ quan chúng tôi đang triển khai thanh lý 03 xe ô tô đã qua sử dụng nhưng còn chưa rõ vấn đề sau: Số tiền thu được từ việc bán thanh lý xe ô tô có là nguồn vốn nhà nước? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Điều 24 Nghị định 52/2009/NĐ-CP về quản lý, sử dụng tiền thu được từ bán tài sản nhà như sau:

      Số tiền thu được từ bán tài sản nhà nước, sau khi trừ đi các chi phí quy định tại khoản 2 Điều này (nếu có) được nộp vào ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước và pháp luật có liên quan, trừ trường hợp cơ quan nhà nước được sử dụng để thực hiện dự án đầu tư được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt quy định tại khoản 2 Điều 57 Nghị định này.

      Chi phí hợp lý liên quan đến việc bán tài sản nhà nước gồm:

      a) Chi phí kiểm kê tài sản; đo vẽ nhà, đất;

      b) Chi phí di dời;

      c) Chi phí định giá và thẩm định giá tài sản;

      d) Chi phí tổ chức bán đấu giá;

      đ) Các chi phí khác có liên quan."

      Vậy sau khi bán xe ôtô, tiền thu được sẽ nộp vào ngân sách nhà nước.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục thanh lý xe ô tô tại cơ quan nhà nước. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 52/2009/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT