Thủ tướng Chính phủ có nhiệm vụ, quyền hạn gì đối với kế hoạch tài chính 05 năm? Ngày hỏi:05/06/2017

Thủ tướng Chính phủ có nhiệm vụ, quyền hạn gì đối với kế hoạch tài chính 05 năm? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang công tác tại Phòng Tài chính – kế hoạch Quận 8, TP.HCM. Khi tìm hiểu các kế hoạch tài chính của quốc gia, tôi chưa rõ về nhiệm vụ, quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ đối với kế hoạch tài chính 5 năm là như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn!

Lan Nhi (0911****)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định 45/2017/NĐ-CP quy định chi tiết lập kế hoạch tài chính 5 năm và kế hoạch tài chính – ngân sách nhà nước 3 năm, nhiệm vụ, quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ bao gồm:

    a) Ban hành Chỉ thị về việc lập kế hoạch tài chính 05 năm giai đoạn sau;

    b) Chỉ đạo việc lập kế hoạch tài chính 05 năm quốc gia, việc điều chỉnh kế hoạch tài chính 05 năm quốc gia trong trường hợp cần thiết;

    c) Tổ chức kiểm tra việc lập kế hoạch tài chính 05 năm của các địa phương.

    Trên đây là quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ đối với kế hoạch tài chính 5 năm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 45/2017/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn