Tính toán giá trị nước tại các nhà máy thủy điện

Ngày hỏi:19/12/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường buôn bán điện. Theo tôi được biết nước có giá trị rất quan trọng tại các nhà máy thủy điện, giúp quy tuabin phát điện, giúp nhà máy thủy điện vận hành. Anh chị cho tôi hỏi việc tính toán giá trị nước tại các nhà máy thủy điện được quy định như thế nào? Xin anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giá trị nước là mức giá biên kỳ vọng tính toán cho lượng nước tích trong các hồ thủy điện khi được sử dụng để phát điện thay thế cho các nguồn nhiệt điện trong tương lai, tính quy đổi cho một đơn vị điện năng.

      Mô hình tính toán giá trị nước là hệ thống các phần mềm tối ưu thủy nhiệt điện để tính toán giá trị nước được Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện sử dụng trong lập kế hoạch vận hành năm, tháng và tuần.

      Tại Điều 32 Thông tư 45/2018/TT-BCT, có hiệu lực ngày 01/01/2019, quy định tính toán giá trị nước như sau:

      Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện có trách nhiệm tính toán giá trị nước cho các tuần trong tháng tới. Kết quả tính toán giá trị nước được sử dụng để lập kế hoạch vận hành tháng tới bao gồm:

      1. Sản lượng dự kiến của các nhà máy thủy điện chiến lược đa mục tiêu.

      2. Giá trị nước của nhà máy thủy điện trong nhóm thủy điện bậc thang.

      3. Giá trị nước của các nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết trên 01 tuần.

      4. Mức nước tối ưu từng tuần trong tháng của các nhà máy thủy điện có hồ chứa điều tiết trên 01 tuần.

      Trên đây là quy định tính toán giá trị nước tại các nhà máy thủy điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT