Tính toán sản lượng điện năng đo đếm trong thị trường bán buôn điện

Ngày hỏi:08/03/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường mua bán điện cạnh tranh, anh chi cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì việc tính toán sản lượng điện năng đo đếm trong thị trường bán buôn điện được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

Kimanh****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 76 Thông tư 45/2018/TT-BCT thì tính toán sản lượng điện năng đo đếm trong thị trường bán buôn điện như sau:

      1. Số liệu đo đếm điện năng của đơn vị phát điện được xác định theo công thức giao nhận điện năng của đơn vị phát điện và được quy định trong thỏa thuận đo đếm điện năng.

      2. Số liệu đo đếm điện năng của đơn vị mua buôn điện trong một chu kỳ giao dịch được xác định như sau:

      a) Bằng tổng các thành phần sau:

      - Sản lượng nhận trên lưới điện truyền tải;

      - Tổng sản lượng nhận từ các đơn vị mua buôn điện khác;

      - Tổng sản lượng nhận từ các nguồn điện nối lưới điện phân phối;

      - Tổng sản lượng từ các nguồn nhập khẩu nối lưới điện phân phối.

      b) Trừ đi các thành phần sau:

      - Tổng sản lượng giao lên lưới điện truyền tải;

      - Tổng sản lượng giao đến các đơn vị mua buôn điện khác.

      Trên đây là quy định về tính toán sản lượng điện năng đo đếm trong thị trường bán buôn điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn