Tổng hợp giải đáp thắc mắc về công tác phí cho cán bộ, công chức

Ngày hỏi:03/10/2018

Là sinh viên trường Luật, em hiện có tìm hiểu chút ít về công tác phí cho cán bộ, công chức. Tuy nhiên em có nhiều vấn đề chưa được rõ lắm, nhờ các anh/chị trong Ban tư vấn hỗ trợ giúp em với. Cụ thể:

1. Công tác phí là gì?

2. Chế độ công tác phí áp dụng cho những đối tượng nào?

3. Thời gian được hưởng công tác phí xác định như thế nào?

4. Điều kiện hưởng công tác phí.

5. Những trường hợp nào không được hưởng công tác phí?

Mỹ Ngọc - Tp. HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Công tác phí là gì?

      Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, có quy định công tác phí là khoản chi phí để trả cho người đi công tác trong nước, bao gồm: Chi phí đi lại, phụ cấp lưu trú, tiền thuê phòng nghỉ nơi đến công tác, cước hành lý và tài liệu mang theo để làm việc (nếu có).

      2. Chế độ công tác phí áp dụng cho những đối tượng nào?

      Tại Điểm a Khoản 2 Điều 1 Thông tư 40/2017/TT-BTC chế độ công tác phí sẽ áp dụng cho cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật làm việc tại các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, các tổ chức hội sử dụng kinh phí do ngân sách nhà nước hỗ trợ.

      Ngoài ra, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp khi tham gia hoạt động của Hội đồng nhân dân cũng là đối tượng được áp dụng quy định của Thông tư này.

      3. Thời gian được hưởng công tác phí xác định như thế nào?

      Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC có quy định thời gian được hưởng công tác phí được xác định từ thời gian công tác thực tế theo văn bản phê duyệt của người có thẩm quyền cử đi công tác hoặc giấy mời tham gia đoàn công tác (bao gồm cả ngày nghỉ, lễ, tết theo lịch trình công tác, thời gian đi đường).

      4. Điều kiện hưởng công tác phí.

      Để hưởng được công tác phí thì cần đáp ứng các điều kiện tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC gồm:

      - Thực hiện đúng nhiệm vụ được giao;

      - Được thủ trưởng cơ quan, đơn vị cử đi công tác hoặc được mời tham gia đoàn công tác;

      - Có đủ các chứng từ để thanh toán theo quy định tại Thông tư này.

      5. Những trường hợp nào không được hưởng công tác phí?

      Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC có quy định những trường hợp sau đây không được thanh toán công tác phí:

      - Thời gian điều trị, điều dưỡng tại cơ sở y tế, nhà điều dưỡng, dưỡng sức;

      - Những ngày học ở trường, lớp đào tạo tập trung dài hạn, ngắn hạn đã được hưởng chế độ đối với người đi học;

      - Những ngày làm việc riêng trong thời gian đi công tác;

      - Những ngày được giao nhiệm vụ thường trú hoặc biệt phái tại một địa phương hoặc cơ quan khác theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

      Trên đây là những giải đáp về công tác phí cho cán bộ, công chức mà bạn đang thắc mắc. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn