Trẻ có bố đang chấp hành án có được trợ cấp hành tháng không?

Ngày hỏi:15/07/2020

Xin hỏi có đúa cháu hàng xóm 12 tuổi nay mới học lớp 5. Cha cháu đang chấp hành án. từ 4 năm, mẹ cháu mất tích được 2 năm. Trước ở bà nội nay bà đã mất, hiện cháu sống có 1 mình. Vậy cháu có được hưởng bảo trợ xã hội không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định đối tượng trẻ em dưới 16 tuổi được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng như sau:

      - Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

      - Mồ côi cả cha và mẹ;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      - Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      ....

      Theo thông tin bạn cung cấp thì cháu hàng xóm của bạn lớp 05 cha đang chấp hành án, mẹ bỏ đi không có tin tức như vậy cháu bé được hưởng trợ cấp hàng tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn