Trẻ em mồ côi cha hoặc mẹ có được nhận trợ cấp xã hội mỗi tháng không?

Ngày hỏi:03/11/2018

Trong xóm tôi có một nhà nhận nuôi trẻ mồ côi nhưng tôi thấy cũng vất vả nhiều. Ban biên tập cho tôi hỏi trẻ em mà mồ côi cha hoặc mẹ thì Nhà nước có hỗ trợ tiền bạc gì không? Mong Ban biên tập giải đáp.

Quang Hiền (hien***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP thì đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp quy định sau đây:

    a) Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

    b) Mồ côi cả cha và mẹ;

    c) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

    d) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

    đ) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    e) Cả cha và mẹ mất tích theo quy định của pháp luật;

    g) Cả cha và mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

    h) Cả cha và mẹ đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    i) Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

    k) Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    l) Cha hoặc mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Người từ 16 tuổi đến 22 tuổi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này mà đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất.

    3. Trẻ em bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo; người bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo không còn khả năng lao động mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp ưu đãi người có công hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

    ...

    6. Trẻ em khuyết tật, người khuyết tật thuộc diện hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật về người khuyết tật.

    Như vậy, nếu trẻ em thuộc một trong những đối tượng nêu trên thì sẽ được nhận trợ cấp xã hội.

    Mức trợ cấp xã hội mà trẻ em được nhận quy định tại Điều 6 Nghị định 136, cụ thể:

    - Đối với trẻ em thuộc Khoản 1 nêu trên và dưới 04 tuổi: 675.000 đồng/tháng; từ 04 tuổi trở lên: 405.000 đồng/tháng

    - Đối với đối tượng thuộc Khoản 2 nêu trên: 405.000 đồng/tháng

    - Đối với trẻ em thuộc Khoản 3 nêu trên và dưới 04 tuổi: 675.000 đồng/tháng; từ 04 tuổi đến dưới 16 tuổi: 540.000 đồng/tháng; từ 16 tuổi trở lên: 405.000 đồng/tháng

    - Đối với trẻ em thuộc Khoản 6 nêu trên, mức hưởng được quy định cụ thể tại Nghị định 28/2012/NĐ-CP.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn