Trợ cấp hỏa táng bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/09/2019

Xin chào! Cho tôi hỏi là ông ngoại của tôi cư trú tại tỉnh Bắc Giang. Ông tôi qua đời vì tuổi già sức yếu và gia đình quyết định cho đi hoả thiêu. Tôi nghe nói nhà nước đang có chương trình cấp tiền khuyến khích cho những người hoả thiêu. Vậy xin hỏi số tiền được trợ cấp cho việc hỏa thiêu là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trợ cấp hỏa táng bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 21 Nghị định 23/2016/NĐ-CP quy định chính sách hỗ trợ người sử dụng dịch vụ hỏa táng, như sau:

      - Người sử dụng dịch vụ hỏa táng được hỗ trợ chi phí hỏa táng, chi phí vận chuyển và các chi phí khác (nếu có).

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện kinh tế, xã hội của địa phương quy định về hỗ trợ chi phí hỏa táng, chi phí vận chuyển và các chi phí khác (nếu có) cho các đối tượng sử dụng dịch vụ hỏa táng.

      Căn cứ vào Khoản 3 Điều 1 Quyết định 17/2019/NQ-HĐND quuy định mức hỗ trợ chi phí hỏa táng như sau:

      - Đối với các huyện Sơn Động, Lục Ngạn, Lục Nam, Yên Thế mức hỗ trợ 07 triệu đồng/01trường hợp người chết.

      - Đối với thành phố Bắc Giang và các huyện Tân Yên, Việt Yên, Yên Dũng, Hiệp Hòa, Lạng Giang mức hỗ trợ 05 triệu đồng/01 trường hợp người chết.

      Vì bạn không cung cấp địa chỉ cụ thể của của ông ngoại bạn nên chúng tôi không thể kết luận nhà nước hỗ trợ cho phí hỏa táng là bao nhiêu. Trên đây là mức hỗ trợ cho phí hỏa táng bạn tham khảo để có kết luận.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT