Trường hợp thu hồi tài sản công tại cơ quan nhà nước

Ngày hỏi:14/07/2017

Trường hợp nào phải thu hồi tài sản công tại cơ quan nhà nước? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Xuân Mai, hiện đang là việc tại Phòng quản lý thiết bị thuộc Sở Giáo dục và đào tạo tỉnh Ninh Thuận, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Hiện tại, trụ sở cơ quan có trang bị một máy chiếu hiện đại nhưng đã 2 năm không sử dụng tới. Đợt vừa rồi, cơ quan có nhận được công văn về việc thu hồi máy chiếu do không sử dụng trong một thời gian quá dài. Tôi muốn hỏi, pháp luật quy định trường hợp này thu hồi tài sản công tại cơ quan nhà nước đúng không? Pháp luật quy định thế nào? Mong các chuyên gia tư vấn. Xin chân thành cảm ơn! (xuanmai***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

    Đối với thắc mắc của bạn thì Khoản 1 Điều 41 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 quy định các trường hợp thu hồi tài sản công tại cơ quan nhà nước gồm:

    a) Trụ sở làm việc không sử dụng liên tục quá 12 tháng;

    b) Được Nhà nước giao trụ sở mới hoặc đầu tư xây dựng trụ sở khác để thay thế;

    c) Tài sản được sử dụng không đúng đối tượng, vượt tiêu chuẩn, định mức; sử dụng sai mục đích, cho mượn;

    d) Chuyển nhượng, bán, tặng cho, góp vốn, sử dụng tài sản để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự không đúng quy định; sử dụng tài sản công vào mục đích kinh doanh, cho thuê, liên doanh, liên kết không đúng quy định;

    đ) Tài sản đã được giao, được đầu tư xây dựng, mua sắm nhưng không còn nhu cầu sử dụng hoặc việc sử dụng, khai thác không hiệu quả hoặc giảm nhu cầu sử dụng do thay đổi tổ chức bộ máy, thay đổi chức năng, nhiệm vụ;

    e) Phải thay thế do yêu cầu đổi mới kỹ thuật, công nghệ theo quyết định của cơ quan, người có thẩm quyền;

    g) Cơ quan nhà nước được giao quản lý, sử dụng tự nguyện trả lại tài sản cho Nhà nước;

    h) Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn về trường hợp thu hồi tài sản công tại cơ quan nhà nước. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để hiểu rõ nội dung này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn