Trưởng phòng công tác chính trị sinh viên đơn vị sự nghiệp công lập có phải thực hiện kê khai tài sản?

Ngày hỏi:31/05/2019

Chồng tôi là trưởng phòng công tác chính trị sinh viên tại một trường đại học thuộc bộ giáo dục, tôi nghe nói sắp tới là cán bộ công chức phải kê khai tài sản, vậy chồng tôi có phải làm điều đó không?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 34 Luật phòng chống tham nhũng 2018 (có hiệu lực từ ngày 01/07/2019) có quy định về người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập cụ thể như sau:

      ...

      3. Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì đối với trường hợp của chồng bạn là trưởng phòng công tác chính trị sinh viên tại một trường đại học công lập thì chồng bạn là đối tượng phải kê khai tài sản khi Luật phòng chống tham nhũng 2018 có hiệu lực.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn