Tư cách pháp nhân, con dấu, tài khoản, tên, biểu tượng và trụ sở của quỹ xã hội, quỹ từ thiện

Ngày hỏi:02/12/2019

Cho tôi hỏi theo quy định mới thì quỹ xã hội, quỹ từ thiện có từ cách pháp nhân không? Con dấu, tài khoản, tên, biểu tượng và trụ sở của quỹ được quy định thế nào? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 7 Nghị định 93/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/01/2020) quy định tư cách pháp nhân, con dấu, tài khoản, tên, biểu tượng và trụ sở của quỹ xã hội, quỹ từ thiện như sau:

      - Quỹ có tư cách pháp nhân, con dấu và tài khoản riêng theo quy định của pháp luật.

      - Quỹ được chọn tên và biểu tượng. Tên và biểu tượng của quỹ phải đáp ứng các điều kiện sau:

      + Không trùng lắp hoặc gây nhầm lẫn với tên hoặc biểu tượng của quỹ khác đã được đăng ký trước đó;

      + Không vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc;

      + Quỹ phải có tên bằng tiếng Việt và có thể được dịch ra tiếng quốc tế theo quy định của pháp luật.

      - Trụ sở giao dịch của quỹ phải đặt trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ cụ thể và phải có tài liệu chứng minh tính hợp pháp của trụ sở quỹ.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn