Ủy ban xã có được mở tài khoản tại ngân hàng không?

Ngày hỏi:10/08/2019

Xin chào, cho mình hỏi Ủy ban nhân dân có được mở tài khoản tại Ngân hàng thương mại hay không? Mình nghe nói chỉ được mở tại Kho bạc.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 8 Thông tư 344/2016/TT-BTC quy định quản lý ngân sách xã và các hoạt động tài chính khác của xã, phường, thị trấn thì:

      Xã được mở tài khoản tiền gửi tại Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại và các tổ chức tín dụng để gửi các khoản tiền không thuộc phạm vi ngân sách xã.

      Các khoản thu, chi tài chính khác của xã phải hạch toán kế toán, quyết toán rõ ràng, minh bạch chi tiết từng loại hoạt động.

      Như vậy theo quy định này thì ngoài Kho bạc Nhà nước, Ủy ban xã được mở tài khoản tiền gửi tại ngân hàng thương mại và các tổ chức tín dụng khác để gửi những khoản tiền không thuộc phạm vi ngân sách xã.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn