Vấn đề bội chi ngân sách địa phương được quy định thế nào?

Ngày hỏi:02/01/2017

Vấn đề bội chi ngân sách địa phương được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Minh, đang sinh sống tại Vũng Tàu. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi vấn đề bội chi ngân sách địa phương được quy định như thế nào? Khi xảy ra bội chi ngân sách thì những nguồn nào có thể dùng để bù đắp được? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Tuấn Minh_091***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vấn đề bội chi ngân sách địa phương được quy định cụ thể tại Khoản 5 Điều 7 Luật Ngân sách Nhà nước 2015, theo đó:

      Chi ngân sách địa phương cấp tỉnh được bội chi; bội chi ngân sách địa phương chỉ được sử dụng để đầu tư các dự án thuộc kế hoạch đầu tư công trung hạn đã được Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyếtđịnh;

      Bội chi ngân sách địa phương được bù đắp bằng các nguồn vay trong nước từ phát hành trái phiếu chính quyền địa phương, vay lại từ nguồn Chính phủ vay về cho vay lại và các khoản vay trong nước khác theo quy định của pháp luật;

      Bội chi ngân sách địa phương được tổng hợp vào bội chi ngân sách nhà nước và do Quốc hội quyếtđịnh. Chính phủ quy định cụ thể điều kiện được phép bội chi ngân sách địa phương để bảo đảm phù hợp với khả năng trả nợ của địa phương và tổng mức bội chi chung của ngân sách nhà nước.

      Trên đây là tư vấn về bội chi ngân sách địa phương. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Luật ngân sách Nhà nước 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn