Vị trí đo đếm ranh giới trong thị trường bán buôn điện

Ngày hỏi:01/03/2019

Xin chào, tôi đang công tác tại trạm phát điện của tỉnh Bình Đình, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường buôn bán điện cạnh tranh. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì Vị trí đo đếm ranh giới trong thị trường bán buôn điện được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 70 Thông tư 45/2018/TT-BCT thì vị trí đo đếm ranh giới trong thị trường bán buôn điện như sau:

      - Trong thị trường bán buôn điện, vị trí đo đếm ranh giới để xác định phạm vi mua bán buôn điện mà tại các vị trí đó phải có hệ thống đo đếm điện năng chính và dự phòng để đo đếm chính xác sản lượng điện năng mua - bán, giao - nhận giữa các đơn vị.

      - Vị trí đo đếm ranh giới trong thị trường bán buôn điện được định danh riêng trong cơ sở dữ liệu của hệ thống quản lý số liệu đo đếm điện năng theo quy định thống nhất áp dụng cho các thành viên trên thị trường, bao gồm:

      + Vị trí đo đếm ranh giới giao nhận điện giữa nhà máy điện với lưới điện truyền tải;

      + Vị trí đo đếm ranh giới giao nhận nhập khẩu điện, xuất khẩu điện với lưới điện truyền tải;

      + Vị trí đo đếm ranh giới giao nhận điện giữa lưới điện truyền tải với lưới điện phân phối;

      + Vị trí đo đếm ranh giới giao nhận điện giữa nhà máy điện với lưới điện phân phối;

      + Vị trí đo đếm ranh giới giao nhận trên lưới điện phân phối giữa các đơn vị mua buôn điện.

      Trên đây là quy định về vị trí đo đếm ranh giới trong thị trường bán buôn điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT