Việc thanh toán không dùng tiền mặt trong quá trình phòng chống tham nhũng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/03/2019

Tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến việc phòng ngừa tham nhũng và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Việc thanh toán không dùng tiền mặt trong quá trình phòng chống tham nhũng của cơ quan, tổ chức, đơn vị được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tham nhũng là hành vi của người có chức vụ, quyền hạn đã lợi dụng chức vụ, quyền hạn đó vì vụ lợi.

      Theo đó, tại Điều 29 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 (có hiệu lực từ ngày 01/07/2019) có quy định về việc thanh toán không dùng tiền mặt trong quá trình phòng chống tham nhũng của cơ quan, tổ chức, đơn vị như sau:

      - Cơ quan, tổ chức, đơn vị phải thực hiện việc thanh toán không dùng tiền mặt đối với các khoản thu, chi sau đây:

      + Các khoản thu, chi có giá trị lớn tại địa bàn đáp ứng điều kiện về cơ sở hạ tầng để thực hiện việc thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của Chính phủ;

      + Các khoản chi lương, thưởng và chi khác có tính chất thường xuyên.

      - Chính phủ áp dụng biện pháp tài chính, công nghệ để giảm việc sử dụng tiền mặt trong các giao dịch.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc thanh toán không dùng tiền mặt trong quá trình phòng chống tham nhũng của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn