Việc thương lượng mức thiệt hại trong tố tụng hình thuộc trách nhiệm của Viện kiểm sát được thực hiện tại đâu?

Ngày hỏi:07/09/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Phan Anh, đang là công chức của Ban tư pháp xã, một phần vì công việc và cũng mong muốn tìm hiểu thêm tôi có thắc mắc mong nhận phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể. Việc thương lượng mức thiệt hại trong tố tụng hình thuộc trách nhiệm của Viện kiểm sát được thực hiện tại đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thương lượng mức thiệt hại trong tố tụng hình thuộc trách nhiệm của Viện kiểm sát được thực hiện tại đâu?
      (ảnh minh họa)
    • Nơi thực hiện việc thương lượng mức thiệt hại trong tố tụng hình thuộc trách nhiệm của Viện kiểm sát được quy định tại Khoản 1 Điều 15 Quyết định 304/QĐ-VKSTC năm 2018 quy định về quy trình giải quyết yêu cầu bồi thường của Nhà nước trong hoạt động tố tụng hình sự thuộc trách nhiệm của Viện kiểm sát nhân dân do Viện Kiểm sát nhân dân Tối cao ban hành, cụ thể như sau:

      - Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày hoàn thành báo cáo xác minh thiệt hại, Viện kiểm sát giải quyết bồi thường thống nhất với người yêu cầu bồi thường về thời gian, địa điểm thương lượng.

      Các bên có thể thống nhất thương lượng tại một trong các địa điểm sau đây:

      + Tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người bị thiệt hại hoặc người yêu cầu bồi thường cư trú (đối với cá nhân) hoặc đặt trụ sở (đối với tổ chức);

      + Tại trụ sở Viện kiểm sát giải quyết bồi thường;

      + Tại địa điểm khác.

      Ban biên tập xin phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn