Xe có Giấy đăng ký bị làm giả, sửa chữa thì có được giao cho tổ chức, cá nhân giữ, bảo quản?

Ngày hỏi:28/04/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì xe vi phạm giao thông có giấy chứng nhận đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa thì có được giao cho tổ chức, cá nhân giữ, bảo quản? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 31/2020/NĐ-CP, có quy định về các trường hợp không giao phương tiện giao thông vi phạm hành chính cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản:

      - Phương tiện giao thông của vụ vi phạm là vật chứng của vụ án hình sự;

      - Phương tiện giao thông được sử dụng để đua xe trái phép, chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng hoặc gây tai nạn giao thông;

      - Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa;

      - Biển kiểm soát giả, phương tiện bị thay đổi trái phép số khung, số máy hoặc bị xóa số khung, số máy.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì phương tiện giao thông có Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa thì sẽ không được giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm giữ, bảo quản.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn