Yêu cầu về thu thập số liệu đo đếm điện năng trong thị trường điện

Ngày hỏi:01/03/2019

Xin chào anh chị, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường mua bán điện cạnh tranh, anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì yêu cầu về thu thập số liệu đo đếm điện năng trong thị trường điện được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

Trung Hưng - Lai Châu

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 74 Thông tư 45/2018/TT-BCT, Yêu cầu về thu thập số liệu đo đếm điện năng trong thị trường điện được quy định như sau:

      - Các số liệu đo đếm được thu thập hàng ngày về đơn vị quản lý số liệu đo đếm bao gồm các giá trị điện năng tác dụng và phản kháng theo hai chiều nhận và phát của từng chu kỳ 30 phút trong ngày từ các công tơ đo đếm chính và dự phòng;

      - Số liệu đo đếm được chia sẻ công khai sau 24 giờ ngày D+1 (được cập nhật đầy đủ theo quá trình kiểm tra, xác định và ước tính số liệu) để các đơn vị mua điện và đơn vị bán điện có quyền truy cập và kiểm tra đầy đủ trong phạm vi mua bán điện của đơn vị mình;

      - Quy định về định dạng số liệu, phương thức quy đổi số liệu, quy trình kiểm tra, xác định và ước tính số liệu đo đếm điện năng được quy định tại Quy định đo đếm điện năng trong hệ thống điện do Bộ Công Thương ban hành và các quy trình hướng dẫn thực hiện.

      Trên đây là quy định về yêu cầu thu thập số liệu đo đếm điện năng trong thị trường điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn