Việc định giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi phải tuân thủ theo quy định nào? Ngày hỏi:14/07/2017

Việc định giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi phải tuân thủ theo quy định nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Đạt Lâm hiện đang sống và làm việc tại Gia Lai. Tôi đang tìm hiểu về giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi. Theo như tôi được biết thì giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi do Nhà nước quy định. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi việc định giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi phải tuân thủ theo quy định nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc định giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi được quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật Thủy lợi 2017 có hiệu lực ngày 01/07/2018, theo đó: 

    Việc định giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi thực hiện theo quy định của pháp luật về giá và các quy định sau đây:

    a) Giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi bao gồm chi phí quản lý, vận hành, bảo trì, chi phí khấu hao, chi phí thực tế hợp lý khác và lợi nhuận phù hợp với mặt bằng thị trường. Trong từng thời kỳ, căn cứ vào tình hình kinh tế - xã hội, Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định chi phí khấu hao đối với công trình thủy lợi sử dụng vốn nhà nước;

    b) Kịp thời điều chỉnh giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi khi các yếu tố hình thành giá thay đổi.

    Trên đây là tư vấn về vệc định giá sản phẩm, dịch vụ thủy lợi. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Luật Thủy lợi 2017. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. 

    Chào thân ái và chúc sức khỏe! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn