Ai cấp phép xây dựng cống qua đê?

Ngày hỏi:25/09/2020

Trường hợp muốn xây dựng cống qua đê để thuận tiện hơn cho bà con trong thôn. Thì phải xin phép cơ quan nào? Xin được hỏi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ai cấp phép xây dựng cống qua đê?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 25 Luật Đê điều 2006 quy định về những hoạt động sau đây phải được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp giấy phép như sau:

      - Cắt xẻ đê để xây dựng công trình trong phạm vi bảo vệ đê điều;

      - Khoan, đào trong phạm vi bảo vệ đê điều;

      - Xây dựng cống qua đê; xây dựng công trình đặc biệt trong phạm vi bảo vệ đê điều, bãi sông, lòng sông;

      - Xây dựng công trình ngầm; khoan, đào để khai thác nước ngầm trong phạm vi 1 kilômét tính từ biên ngoài của phạm vi bảo vệ đê điều;

      - Sử dụng đê, kè bảo vệ đê, cống qua đê làm nơi neo đậu tàu, thuyền, bè, mảng;

      - Khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản khác ở lòng sông;

      - Để vật liệu, khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản khác, đào ao, giếng ở bãi sông;

      - Nạo vét luồng lạch trong phạm vi bảo vệ đê điều.

      Như vậy, khi muốn xây dựng cống qua đê thì bạn phải được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp phép theo quy định hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn