Ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/10/2016

Ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão được quy định như thế nào? Việt Nam là một đất nước thuộc khu vực khí hậu nhiệt đới gió mùa, hàng năm chúng ta phải đối mặt với rất nhiều những đợt áp thấp nhiệt đới, bão. Do đó vai trò của hoạt động dự báo là rất quan trọng. Cho em hỏi: Ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp em. Xin cám ơn! Nguyễn Hùng Sơn, Komtum (SĐT: 01633***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão được quy định tại Điều 9 Quyết định 46/2014/QĐ-TTg quy định về dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai do Thủ tướng Chính phủ ban hành, theo đó:

      1. Tin bão gần Biển Đông

      Tin bão gần Biển Đông được ban hành khi bão hoạt động ở ngoài Biển Đông và có khả năng di chuyển vào Biển Đông trong 48 giờ tới.

      2. Tin bão trên Biển Đông

      Tin bão trên Biển Đông được ban hành khi bão hoạt động trên Biển Đông và có một trong các điều kiện sau:

      a) Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam trên 1.000 km;

      b) Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam từ 500 đến 1.000 km và chưa có khả năng di chuyển về phía đất liền Việt Nam trong 48 giờ tới.

      3. Tin bão gần bờ

      Tin bão gần bờ được ban hành khi có một trong các điều kiện sau:

      a) Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam từ 500 đến 1.000 km và có khả năng di chuyển về phía đất liền Việt Nam trong 48 giờ tới;

      b) Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam từ 300 đến dưới 500 km và chưa có khả năng di chuyển về phía đất liền Việt Nam trong 48 giờ tới.

      4. Tin bão khẩn cấp

      Tin bão khẩn cấp được ban hành khi có một trong các điều kiện sau:

      a) Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam dưới 300 km;

      b) Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam từ 300 đến 500 km và có khả năng di chuyển về phía đất liền Việt Nam trong 48 giờ tới.

      5. Tin bão trên đất liền

      Tin bão trên đất liền được ban hành khi có một trong các điều kiện sau:

      a) Tâm bão đã đi vào đất liền Việt Nam và sức gió mạnh nhất vẫn còn từ cấp 8 trở lên;

      b) Tâm bão đã đổ bộ vào nước khác, nhưng sức gió mạnh nhất vẫn còn từ cấp 8 trở lên và có khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến Việt Nam trong 48 giờ tới.

      6. Tin cuối cùng về cơn bão

      Tin cuối cùng về cơn bão được ban hành khi có một trong các điều kiện sau:

      a) Bão đã tan;

      b) Bão đã đổ bộ vào nước khác hoặc ra khỏi lãnh thổ, không còn khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến Việt Nam;

      c) Bão đã di chuyển ra ngoài Biển Đông và không có khả năng quay trở lại Biển Đông.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão, được quy định tại Quyết định 46/2014/QĐ-TTg quy định về dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai do Thủ tướng Chính phủ ban hành. Bạn vui lòng tham khảo văn bản trên để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn