Bản tin bão khẩn cấp được ban hành khi nào?

Ngày hỏi:14/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trong việc thực hiện dự báo, cảnh báo về thiên tai: Việc ban hành bản tin bão khẩn cấp được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 8 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về việc ban hành bản tin bão khẩn cấp, cụ thể như sau:

      Tin bão khẩn cấp được ban hành khi có một trong các điều kiện sau:

      + Vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam dưới 300 km;

      + Bão có khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến đất liền Việt Nam trong 48 giờ tới.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 6 Điều 8 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định như sau:

      - Tin sóng lớn, nước dâng do bão: Tin dự báo, cảnh báo sóng lớn, nước dâng do bão được ban hành ngay khi phát tin bão khẩn cấp.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Dự báo thời tiết
    Tác động vào thời tiết
    Thời tiết
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn