Bản tin cảnh báo lũ quét, sạt lở đất do mưa lũ, dòng chảy được ban hành khi nào?

Ngày hỏi:16/03/2020

Hiện đang sinh sống tại ven biển và rất quan tâm đến vấn đề lũ lụt hay hiện tượng sạt lở đất. Tôi có thắc mắc về việc ban hành bản tin về lũ quét hay sạt lở đất. Ban biên tập cho tôi hỏi: Các bản tin về việc cảnh báo lũ quét, sạt lở đất do mưa lũ hay dòng chảy sẽ được ban hành vào lúc nào? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 6 Điều 13 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về việc ban hành bản tin cảnh báo lũ quét, sạt lở đất do mưa lũ, dòng chảy, cụ thể như sau:

      - Tin cảnh báo lũ quét, sạt lở đất do mưa lũ hoặc dòng chảy được ban hành khi:

      + Phát hiện mưa lớn có khả năng gây lũ quét, sạt lở đất trên khu vực cảnh báo;

      + Phát hiện các hiện tượng bất thường khác như nguy cơ cao vỡ đê, vỡ đập, vỡ hồ chứa, xả lũ... có khả năng gây lũ quét, sạt lở đất trên khu vực cảnh báo.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn