Bản tin cảnh báo về lũ được ban hành khi nào?

Ngày hỏi:16/03/2020

Tôi được biết, khi có hiện tượng có nguy cơ sẽ xảy ra lũ thì cơ quan nhà nước sẽ có ban hành các bản tin để thông báo cho người dân nắm bắt được tình hình. Vậy việc ban hành bản tin cảnh báo về lũ sẽ được ban hành vào lúc nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 13 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về việc ban hành bản tin cảnh báo về lũ, cụ thể như sau:

      - Tin cảnh báo lũ được ban hành khi phát hiện mực nước trong sông có khả năng lên mức báo động I và còn tiếp tục lên hoặc xuất hiện lũ bất thường.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 3,4 Điều 13 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg còn quy định:

      - Tin lũ được ban hành khi mực nước trong sông đạt mức báo động II và còn tiếp tục lên hoặc khi mực nước trong sông đã xuống, nhưng vẫn còn cao hơn hoặc ở mức báo động II.

      - Tin lũ khẩn cấp được ban hành khi mực nước trong sông đạt mức báo động III và còn tiếp tục lên, hoặc khi mực nước trong sông đã xuống, nhưng vẫn còn cao hơn hoặc ở mức báo động III.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn