Bản tin dự báo, cảnh báo bão ở Biển Đông được ban hành khi nào?

Ngày hỏi:14/03/2020

Anh Quân, hiện đang làm việc tại cơ quan quản lý hệ thống truyền tin về thiên tai có thắc mắc gửi ban biên tập cần hỗ trợ như sau: Việc ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão ở Biển Đông được thực hiện khi nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1, 2 Điều 8 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về việc ban hành bản tin ban hành bản tin dự báo, cảnh báo bão ở Biển Đông, cụ thể như sau:

      - Tin bão gần Biển Đông

      Tin bão gần Biển Đông được ban hành khi bão hoạt động ở ngoài Biển Đông và có khả năng di chuyển vào Biển Đông trong 48 giờ tới.

      - Tin bão trên Biển Đông

      Tin bão trên Biển Đông được ban hành khi bão hoạt động trên Biển Đông, có vị trí tâm bão cách điểm gần nhất thuộc bờ biển đất liền Việt Nam từ 300 km trở lên và chưa có khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến đất liền Việt Nam trong 48 giờ tới.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Dự báo thời tiết
    Thời tiết
    Tác động vào thời tiết
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn