Báo cáo hiện trạng an toàn đập của hồ chứa nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/12/2016

Báo cáo hiện trạng an toàn đập của hồ chứa nước được quy định như thế nào? Chào mọi người, tôi có một vấn đề hi vọng được các anh chị trong Thư ký luật giải đáp như sau: Tôi đang làm việc trong Ủy ban huyện. Gần đây, tại khu vực huyện tôi có một dự án liên quan tới đập của hồ chứa nước. Do liên quan tới hoạt động quản lý nên tôi cũng có tìm hiểu về nội dung này, đặc biệt là về quản lý an toàn đập. Tôi muốn hỏi: Báo cáo hiện trạng an toàn đập của hồ chứa nước được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Báo cáo hiện trạng an toàn đập của hồ chứa nước được hướng dẫn tại Điều 16 Nghị định 72/2007/NĐ-CP về quản lý an toàn đập, theo đó:

      1. Hàng năm, chủ đập phải lập và gửi báo cáo cho Bộ Công nghiệp, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn và các cơ quan liên quan theo quy định về hiện trạng an toàn đập. Nội dung báo cáo gồm:

      a) Mức nước trữ cao nhất trong hồ chứa; dòng chảy lũ lớn nhất về hồ chứa (thời gian xuất hiện, lưu lượng đỉnh lũ, tổng lượng lũ, quá trình xả lũ);

      b) Kết quả đo đạc, quan trắc đập đã được hiệu chỉnh, phân tích, đánh giá;

      c) Các hư hỏng của công trình và công tác sửa chữa, khắc phục;

      d) Kết quả kiểm tra công trình trước lũ;

      đ) Các nội dung cần thiết có liên quan khác.

      2. Thời gian gửi báo cáo quy định như sau:

      a) Trước ngày 15 tháng 5 đối với các tỉnh thuộc Bắc Bộ, Bắc Trung Bộ, Đông Nam Bộ, Tây Nguyên;

      b) Trước ngày 15 tháng 9 đối với các tỉnh Duyên hải Nam Trung Bộ.

      3. Chủ đập phải báo cáo kịp thời cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền khi xảy ra các tình huống sau đây:

      a) Phát hiện các đột biến về kết quả đo đạc thấm, chuyển vị của đập;

      b) Đập bị hư hỏng nặng hoặc các hư hỏng đã có từ trước diễn biến theo chiều hướng xấu;

      c) Sự cố trong vận hành cửa van các công trình đập trong mùa lũ;

      d) Mưa lớn trên lưu vực hồ chứa nước khi hồ đã đầy nước;

      đ) Nghi ngờ có âm mưu phá hoại đập.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về báo cáo hiện trạng an toàn đập của hồ chứa nước, được quy định tại Nghị định 72/2007/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn