Báo cáo kết quả đánh giá kiểm soát chiếu xạ nghề nghiệp và công chúng

Ngày hỏi:12/06/2017

Quy định về báo cáo kết quả đánh giá kiểm soát chiếu xạ nghề nghiệp và công chúng? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Trang Mai. Tôi đang công tác tại công ty chiếu xạ thực phẩm ở Bình Dương. Tôi có một số thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là báo cáo kết quả đánh giá kiểm soát chiếu xạ nghề nghiệp và công chúng. Tôi còn chưa nắm rõ là báo cáo này sẽ gửi vào tháng nào trong năm, gửi đến cơ quan nào và báo cáo cần phải có những nội dung gì? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (trangmai7***@gmail.com) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Báo cáo kết quả đánh giá kiểm soát chiếu xạ nghề nghiệp và công chúng được quy định tại Điều 20 Thông tư 19/2012/TT-BKHCN quy định về kiểm soát và bảo đảm an toàn bức xạ trong chiếu xạ nghề nghiệp và công chúng do Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành như sau:

      1. Định kỳ hàng năm vào tháng 11 hoặc khi có yêu cầu, tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải gửi báo cáo thực trạng an toàn theo quy định tại Điều 20 Luật Năng lượng nguyên tử và báo cáo kết quả kiểm soát, bảo đảm an toàn bức xạ trong chiếu xạ nghề nghiệp và chiếu xạ công chúng đến Cục An toàn bức xạ và hạt nhân. Các cơ sở vận hành thiết bị X-quang chẩn đoán y tế gửi báo cáo này đến Sở Khoa học và Công nghệ nơi cấp giấy phép tiến hành công việc bức xạ.

      2. Báo cáo kết quả kiểm soát và bảo đảm an toàn bức xạ trong chiếu xạ nghề nghiệp và chiếu xạ công chúng gồm các nội dung sau đây:

      a) Kết quả liều bức xạ nghề nghiệp cá nhân;

      b) Kết quả kiểm xạ khu vực làm việc và khu vực công chúng;

      c) Đánh giá những sai lệch so với bản đánh giá an toàn đã được cấp giấy phép;

      d) Đánh giá những trường hợp bị chiếu quá liều (nếu có);

      đ) Báo cáo những trường hợp sự cố bức xạ, hạt nhân xảy ra cũng như các trường hợp liều chiếu vượt mức điều tra.

      Như vậy, vào định kỳ tháng 11 hằng năm, công ty bạn phải gửi báo cáo thực trạng an toàn và báo cáo theo quy định tại Khoản 2 Điều 20 Thông tư này đến Cục An toàn bức xạ và hạt nhân. Trong đó, báo cáo thực trạng an toàn bao gồm những nội dung sau:

      1. Định kỳ hằng năm hoặc khi có yêu cầu của cơ quan an toàn bức xạ và hạt nhân, tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải lập báo cáo thực trạng an toàn tiến hành công việc bức xạ gửi đến cơ quan an toàn bức xạ và hạt nhân.

      2. Báo cáo thực trạng an toàn tiến hành công việc bức xạ bao gồm các nội dung sau đây:

      a) Việc tuân thủ các điều kiện ghi trong giấy phép;

      b) Những thay đổi so với hồ sơ xin cấp giấy phép (nếu có);

      c) Sự cố bức xạ (nếu có) và các biện pháp khắc phục.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về báo cáo kết quả đánh giá kiểm soát chiếu xạ nghề nghiệp và công chúng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 19/2012/TT-BKHCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn