Bảo vệ môi trường khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/10/2016

Bảo vệ môi trường khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang làm việc tại khu chế xuất Tân Thuận. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi việc bảo vệ môi trường khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập! Thư Kỳ _ TP HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bảo vệ môi trường khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao được quy định tại Điều 66 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      - Ban quản lý khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao phối hợp với cơ quan quản lý nhà nước về bảo vệ môi trường trên địa bàn tổ chức kiểm tra hoạt động về bảo vệ môi trường; báo cáo về hoạt động bảo vệ môi trường tại khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao theo quy định của pháp luật.

      - Ban quản lý khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao phải có bộ phận chuyên trách về bảo vệ môi trường.

      - Chủ đầu tư xây dựng và kinh doanh hạ tầng khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao phải bảo đảm các yêu cầu sau:

      + Quy hoạch các khu chức năng, các loại hình hoạt động phải phù hợp với các hoạt động bảo vệ môi trường;

      + Đầu tư hệ thống thu gom và xử lý nước thải tập trung đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường và có hệ thống quan trắc nước thải tự động, liên tục; có thiết bị đo lưu lượng nước thải;

      + Bố trí bộ phận chuyên môn phù hợp để thực hiện nhiệm vụ bảo vệ môi trường.

      - Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Điều này.

      Ngoài ra, điều này còn được hướng dẫn bởi Chương III và Chương IV Thông tư 35/2015/TT-BTNMT

      Trên đây là quy định về bảo vệ môi trường khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn