Bảo vệ môi trường khu kinh tế được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Bảo vệ môi trường khu kinh tế
Ngày hỏi:06/10/2016

Bảo vệ môi trường khu kinh tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật.Tôi hiện đang làm việc tại khu kinh tế Vũng Áng. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi việc bảo vệ môi trường khu kinh tế được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập! Thanh Tùng _ Hà Tĩnh

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bảo vệ môi trường khu kinh tế được quy định tại Điều 65 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      - Khu kinh tế phải có công trình hạ tầng bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật.

      - Ban quản lý khu kinh tế phải có bộ phận chuyên trách về bảo vệ môi trường.

      - Ban quản lý khu kinh tế phối hợp với cơ quan quản lý nhà nước về bảo vệ môi trường trên địa bàn tổ chức thực hiện các hoạt động bảo vệ môi trường; báo cáo về công tác bảo vệ môi trường trong khu kinh tế theo quy định của pháp luật.

      - Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Điều này.

      Ngoài ra, điều này còn được hướng dẫn bởi Chương II và Chương IV Thông tư 35/2015/TT-BTNMT

      Trên đây là quy định về bảo vệ môi trường khu kinh tế. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn