Bảo vệ môi trường trong nuôi trồng thủy sản

Ngày hỏi:29/12/2014
Việc bảo vệ môi trường trong nuôi trồng thủy sản được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Báo điện tử tỉnh An Giang tư vấn như sau:

    • Tại Chương VII, Điều 71 Luật Bảo vệ môi trường (có hiệu lực thi hành từ ngày 1-1-2015) quy định cụ thể:

      1/- Tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh thuốc thú y thủy sản, hóa chất trong nuôi trồng thủy sản phải thực hiện quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường và quy định của pháp luật có liên quan.

      2/- Không được sử dụng thuốc thú y thủy sản, hóa chất đã hết hạn sử dụng hoặc ngoài danh mục cho phép trong nuôi trồng thủy sản.

      3/- Thuốc thú y thủy sản, hóa chất dùng trong nuôi trồng thủy sản đã hết hạn sử dụng; bao bì đựng thuốc thú y thủy sản, hóa chất dùng trong nuôi trồng thủy sản sau khi sử dụng; bùn đất và thức ăn lắng đọng khi làm vệ sinh trong ao nuôi thủy sản phải được thu gom, xử lý theo quy định về quản lý chất thải.

      4/- Khu nuôi trồng thủy sản tập trung phải phù hợp với quy hoạch và đáp ứng yêu cầu bảo vệ môi trường sau:

      a-Chất thải phải được thu gom, xử lý theo quy định của pháp luật;

      b-Phục hồi môi trường sau khi ngừng hoạt động nuôi trồng thủy sản;

      c-Bảo đảm điều kiện vệ sinh môi trường, phòng ngừa dịch bệnh thủy sản; không được sử dụng hóa chất độc hại hoặc tích tụ độc hại.

      5/- Không xây dựng khu nuôi trồng thủy sản tập trung trên bãi bồi đang hình thành vùng cửa sông ven biển.

      6/- Không phá rừng ngập mặn để nuôi trồng thủy sản.


    Nguồn:

    Báo An Giang Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn