Biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền xác định theo phương thức nào?

Biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền xác định theo phương thức nào?

Ngày hỏi:24/06/2017

Biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền xác định theo phương thức nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hoàng Thương hiện đang sống và làm việc tại Đồng Nai. Tôi đang tìm hiểu về biểu đồ công suất phát nguồn điện. Tôi muốn biết biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền xác định theo phương thức nào? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Phương thức xác định biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền được quy định tại Khoản 2 Điều 77 Thông tư 40/2014/TT-BCT Quy định quy trình điều độ hệ thống điện quốc gia, theo đó:

    Biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền xác định theo phương thức ngày do Cấp điều độ miền lập căn cứ vào phương thức tuần của Cấp điều độ quốc gia đã được phê duyệt.

    Ngoài ra liên quan tới vấn đề này Ban biên tập Thư Ký Luật gửi đến bạn những thông tin sau:

    Trong những ngày cuối tháng 5 và đầu tháng 6 (từ ngày 29/5 - 11/6), giá thị trường điện duy trì ở mức cao do hệ thống điện tiếp tục khai thác cao nguồn cung từ nhiệt điện than và tuabin khí. Cụ thể, giá mua điện bình quân của các nhà máy điện tính tại điểm mua bán điện trong tuần từ 29/5 - 4/6 là 1.173 đồng/kWh (chưa gồm tổn thất trên hệ thống điện), sau đó giảm nhẹ vào tuần tiếp theo (từ ngày 5 - 11/6) xuống còn 1.090 đồng/kWh. Còn giá thành khâu truyền tải điện theo điện thương phẩm là 104 đồng/kWh; giá thành khâu phân phối bán lẻ điện theo điện thương phẩm là 292,11 đồng/kWh; giá thành khâu phụ trợ quản lý ngành theo điện thương phẩm là 7,32 đồng/kWh. Qua đó ta thấy giá thị trường điện vẫn còn duy trì ở mức cao.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về phương thức xác định biểu đồ công suất phát nguồn điện thuộc quyền điều khiển của Cấp điều độ miền. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 40/2014/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Điều độ hệ thống điện
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn