Bồi thường thiệt hại do làm ô nhiễm môi trường

Pháp luật quy định như thế nào về bồi thường thiệt hại do làm ô nhiễm môi trường?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Ðiều 624 Bộ luật Dân sự năm 2005, thì cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác làm ô nhiễm môi trường gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, kể cả trường hợp người gây ô nhiễm môi trường không có lỗi.
      Theo Điều 133 Luật Bảo vệ môi trường năm 2005, việc giải quyết bồi thường thiệt hại về môi trường được quy định như sau:
      - Tự thoả thuận của các bên;
      - Yêu cầu Trọng tài giải quyết;
      - Khởi kiện tại Toà án.
      Việc tính toán chi phí thiệt hại về môi trường được quy định như sau:
      - Tính toán chi phí thiệt hại trước mắt và lâu dài do sự suy giảm chức năng, tính hữu ích của các thành phần môi trường;
      - Tính toán chi phí xử lý, cải tạo, phục hồi môi trường;
      - Tính toán chi phí giảm thiểu hoặc triệt tiêu nguồn gây thiệt hại;
      - Thăm dò ý kiến các đối tượng liên quan;
      Tuỳ điều kiện cụ thể có thể áp dụng một trong những biện pháp quy định kể trên để tính toán chi phí thiệt hại về môi trường, làm căn cứ để bồi thường và giải quyết bồi thường thiệt hại về môi trường


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn