Cá nhân hành nghề hoạt động xây dựng không đủ điều kiện năng lực theo quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:03/09/2018

Tôi vừa bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền lập biên bản hành vi vi phạm "Hoạt động xây dựng không đủ điều kiện năng lực theo quy định". Vậy cho tôi hỏi, đối với trường hợp trên thì tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền theo quy định của pháp luật hiện hành? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở thì phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động xây dựng không đủ điều kiện năng lực theo quy định.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì mức phạt trên đây được áp dụng xử phạt đối với tổ chức vi phạm; trong trường hợp cá nhân vi phạm thì bị phạt tiền bằng 1/2 so với mức phạt đối với tổ chức vi phạm.

    Tuy nhiên, cũng theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì mức phạt quy định tại khoản 1 Điều 23 Nghị định 139/2017/NĐ-CP là mức phạt áp dụng đối với cá nhân.

    ==> Như vậy, căn cứ các quy định đã được trích dẫn trên đây thì đối với trường hợp cá nhân hoạt động xây dựng không đủ điều kiện năng lực theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn