Các yêu cầu kỹ thuật đối với đường xe goòng trong khai thác mỏ

Ngày hỏi:23/02/2017

Các yêu cầu kỹ thuật đối với đường xe goòng trong khai thác mỏ được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Bình, đang sinh sống tại Thanh Hóa, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi các yêu cầu kỹ thuật đối với đường xe goòng trong khai thác mỏ được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Thanh Bình_090***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các yêu cầu kỹ thuật đối với đường xe goòng trong khai thác mỏ được quy định cụ thể tại Khoản 13 Điều 28 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên, theo đó, đường xe goòng đẩy tay phải theo đúng thiết kế được duyệt và đảm bảo các yêu cầu sau đây:

      a) Hai bên đường goòng phải để mỗi bên một lối đi lại ít nhất là 0,75 m; không được để các vật cản ở lối đi này;

      b) Độ dốc của đường goòng phải đều và không được quá 0,8%;

      c) Chỗ giáp nối tiếp hai đường ray cách nhau không được quá 2cm; nối hai đoạn ray phải dùng tối thiểu là 2 bulông;

      d) Không được để hai mối nối cao thấp khác nhau hoặc tà vẹt cập kênh;

      đ) ở đoạn đường cong, ray ngoài phải cao hơn ray trong;

      e) Đường ray ngoài phải cách mép tầng ít nhất là 1m.

      Trên đây là tư vấn về các yêu cầu kỹ thuật đối với đường xe goòng trong khai thác mỏ. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn