Cấp độ rủi ro thiên tai do sóng thần được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/11/2016

Cấp độ rủi ro thiên tai do sóng thần được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Thời gian gần đây đài, báo liên tục đưa tin về thiên tai, tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập tư vấn giúp. Cấp độ rủi ro thiên tai do sóng thần được quy định như thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Thanh Nga (nga***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấp độ rủi ro thiên tai do sóng thần được quy định tại Điều 17 Quyết định 44/2014/QĐ-TTg hướng dẫn về cấp độ rủi ro thiên tai. Theo đó, cấp độ rủi ro thiên tai do sóng thần có 2 cấp là cấp 3 và cấp 5:

      - Rủi ro thiên tai cấp độ 3 khi phát hiện sóng thần không có sức hủy diệt, nhưng có thể gây ra sóng lớn, bất ngờ ở các dải ven biển.

      - Rủi ro thiên tai cấp độ 5 khi phát hiện sóng thần có sức hủy diệt, ảnh hưởng trực tiếp đến Việt Nam.

      Trên đây là quy định về Cấp độ rủi ro thiên tai do sóng thần. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 44/2014/QĐ-TTg.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn