Chậm đóng tiền nước có phải trả lãi?

Ngày hỏi:09/11/2019

Đưa về vợ quê dự sinh, nên gia đình đã chậm đóng tiền nước theo giấy báo. Vậy cho hỏi việc chậm đóng tiền nước có phải trả lãi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 48 Nghị định 117/2007/NĐ-CP quy định về thanh toán tiền nước như sau:

      1. Khách hàng sử dụng nước phải thanh toán đủ và đúng thời hạn số tiền nước ghi trong hóa đơn cho đơn vị cấp nước. Phương thức, hình thức và địa điểm thanh toán do hai bên thỏa thuận trong Hợp đồng dịch vụ cấp nước.

      2. Khách hàng sử dụng nước chậm trả tiền nước quá 1 tháng so với thời hạn thanh toán được quy định trong Hợp đồng dịch vụ cấp nước thì phải trả cả tiền lãi của khoản tiền chậm trả cho đơn vị cấp nước.

      ...

      Như vậy, theo quy định trên nếu khách hàng sử dụng nước chậm trả tiền nước quá 1 tháng so với thời hạn thanh toán được quy định trong Hợp đồng dịch vụ cấp nước thì phải trả cả tiền lãi của khoản tiền chậm trả. Vì vậy, gia đình bạn nên theo dõi hóa đơn, thời hạn thanh toán để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT