Chiều rộng của mặt tầng công tác khi khai thác mỏ thủ công được quy định thế nào?

Ngày hỏi:23/02/2017

Chiều rộng của mặt tầng công tác khi khai thác mỏ thủ công được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Dũng, đang sinh sống tại Thái Bình, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi chiều rộng của mặt tầng công tác khi khai thác mỏ thủ công được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Minh Đạt_090***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chiều rộng của mặt tầng công tác khi khai thác mỏ thủ công được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 26 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên, theo đó:

      a) Khi vận chuyển bằng goòng đẩy tay phải đảm bảo không nhỏ hơn 4 m

      b) Khi vận chuyển bằng xe cải tiến, xe đẩy có thể hẹp hơn nhưng phải được phụ trách công trường (khai trường) duyệt.

      Trên đây là tư vấn về chiều rộng của mặt tầng công tác khi khai thác mỏ thủ công. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn