Chủ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt là ai?

Ngày hỏi:07/10/2016

Chủ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt là ai? Bạn đọc Nguyễn Quang Sáng, địa chỉ mail nguyenh****@gmail.com hỏi: Chào mọi người, em có một vấn đề hi vọng được các anh chị trong Thư ký luật giải đáp. Gia đình em ở trong khu dân cư văn hóa cho nên vấn đề rác thải khá sạch sẽ. Em nghe mọi người khen nhiều về chủ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt. Cho em hỏi pháp luật quy định về chủ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt này như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp em. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung mà bạn hỏi liên quan tới quản lý chất thải và phế liệu được quy định tại Nghị định 38/2015/NĐ-CP về quản lý chất thải và phế liệu (Có hiệu lực từ ngày 15/06/2015), theo đó:

      Chủ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt là tổ chức, cá nhân thực hiện dịch vụ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt theo quy định.

      (Khoản 22 Điều 3 Nghị định 38/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề: Chủ thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt được quy định tại Nghị định 38/2015/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn